Curriculum MASTER OF SCIENCE PROGRAM IN APPROPRIATE TECHNOLOGY AND INNOVATION FOR ENVIRONMENT 

Curriculum

MASTER OF SCIENCE PROGRAM IN APPROPRIATE TECHNOLOGY AND INNOVATION FOR ENVIRONMENT 

Level Master's
Faculty / Institute FACULTY OF ENVIRONMENT AND RESOURCE STUDIES
Website http://www.en.mahidol.ac.th/eng/index.html

Degree Designation

MASTER OF SCIENCE(APPROPRIATE TECHNOLOGY AND INNOVATION FOR ENVIRONMENT)

Admission Requirements

								  							 ผู้มีสิทธิ์เข้าศึกษาในแผน ก แบบ ก ๒
(๑) เป็นผู้ที่สำเร็จการศึกษาในหลักสูตรปริญญาตรี  สาขาวิชาวิทยาศาสตร์  หรือวิทยาศาสตร์ประยุกต์  หรือสาขาอื่นที่เกี่ยวข้อง
       จากสถาบันการศึกษาที่สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษารับรอง
(๒) ได้แต้มระดับคะแนนเฉลี่ยสะสมตลอดหลักสูตรไม่ต่ำกว่า ๒.๕๐ 
(๓)  มีผลการสอบภาษาอังกฤษผ่านตามเกณฑ์ของบัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัย มหิดล
(๔) ผู้ที่มีคุณสมบัตินอกเหนือจากเกณฑ์ข้างต้น อาจได้รับการพิจารณาให้สมัครเข้ารับการคัดเลือกเข้าศึกษา ตามดุลยพินิจของ
       ประธานหลักสูตรและคณบดีบัณฑิตวิทยาลัย

ผู้มีสิทธิ์เข้าศึกษาในแผน ข
(๑) เป็นผู้ที่สำเร็จการศึกษาในหลักสูตรปริญญาตรี  สาขาวิชาวิทยาศาสตร์  หรือวิทยาศาสตร์ประยุกต์ จากสถาบันการศึกษา
       ที่สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษารับรอง
(๒) ได้แต้มระดับคะแนนเฉลี่ยสะสมตลอดหลักสูตรไม่ต่ำกว่า ๒.๕๐ และมีประสบการณ์การทำงานในสาขาวิชาที่เกี่ยวข้องไม่น้อยกว่า ๑ ปี
(๓) มีผลการสอบภาษาอังกฤษผ่านตามเกณฑ์ของบัณฑิตวิทยาลัย มหาวิทยาลัย มหิดล
(๔) ผู้ที่มีคุณสมบัตินอกเหนือจากเกณฑ์ข้างต้น อาจได้รับการพิจารณาให้สมัครเข้ารับการคัดเลือกเข้าศึกษา ตามดุลยพินิจของ
      ประธานหลักสูตรและคณบดีบัณฑิตวิทยาลัย														 							 
							 
							 

Curriculum Structure

Plan A2
Required Courses 18            Credits
Elective Courses not less than 6            Credits
Thesis 12            Credits
Total not less than 36            Credits
Plan B
Required Courses 18            Credits
Elective Courses not less than 12            Credits
Thematic Paper 6            Credits
Total not less than 36            Credits

Job Option after Graduation


- บุคลากรทางด้านสิ่งแวดล้อม
- นักวิทยาศาสตร์สาขาสิ่งแวดล้อม
- นักวิจัยภาครัฐ เอกชน และท้องถิ่นสาขาสิ่งแวดล้อม
- นักวิชาการสิ่งแวดล้อม

Course Requirements

Plan A2

Required Courses Credit
ENAT501 : TECHNOLOGY AND INNOVATION FOR ENVIRONMENT 3
ENAT502 : MATERIAL FLOW ANALYSIS FOR NATURAL PRODUCTIVITY 3
ENAT503 : RESEARCH METHODOLOGY AND SEMINAR IN APPROPRIATE TECHNOLOGY AND INNOVATION FOR ENVIRONMENTAL 3
ENAT504 : PRINCIPLES OF ENVIRONMENT TECHNOLOGY ASSESSMENT 3
ENAT505 : ECO-DESIGN FOR ENVIRONMENTAL SECURITY 3
ENAT506 : FIELD STUDY OF TECHNOLOGY AND INNOVATION FOR ENVIRONMENT 1
ENAT507 : FIELD ASSESSMENT OF APPROPRIATE TECHNOLOGY 1
ENAT508 : ENVIRONMENTAL INNOVATION DEVELOPMENT IN FIELD STUDY 1
Elective Courses Credit
ENAT510 : COMPUTER SIMULATION TECHNIQUES 3
ENAT511 : ROBOTIC TECHNOLOGY FOR NATURAL RESOURCES AND ENVIRONMENTAL SURVEYS 3
ENAT512 : INNOVATIVE AND APPROPRIATE TECHNOLOGY IN WILDLIFE MANAGEMENT 3
ENAT513 : BIOTREATMENT TECHNOLOGY FOR ENVIRONMENTAL POLLUTANTS 3
ENAT514 : GREEN TECHNOLOGY FOR ENVIRONMENTAL POLLUTION CONTROL 3
ENAT515 : BIOLOGICAL WASTE MANAGEMENT AND UTILIZATION 3
ENAT516 : CREATIVE ENVIRONMENTAL TECHNOLOGY 3
ENAT517 : INNOVATION FOR SUSTAINABLE WASTE MANAGEMENT TECHNOLOGY 3
ENAT518 : RENEWABLE ENERGY TECHNOLOGIES AND INNOVATIONS 3
ENAT519 : NANOTECHNOLOGY FOR ENERGY AND ENVIRONMENT 3
ENAT520 : GREEN ECONOMY 3
Thesis Credit
ENAT698 : THESIS 12

Program Lecturer

  1. Assistant Professor GUNN PANPRAYUN   (PROGRAMME DIRECTOR)
  2. Associate Professor KAMPANAD BHAKTIKUL
  3. Associate Professor KANCHANA NAKHAPAKORN
  4. Assistant Professor JONGDEE TO-IM
  5. Assistant Professor THAMMARAT PHUTTHAI
  6. Assistant Professor PREEYAPORN KOEDRITH
  7. Assistant Professor PIYAKARN TEARTISUP
  8. Assistant Professor SUREEWAN SITTIJUNDA
  9. Assistant Professor ACHARA USSAWARUJIKULCHAI
  10. Assistant Professor ACHARAPORN KUMSOPA
  11. Assistant Professor AUEMPHORN MUTCHIMWONG
  12. Lecturer JIRATAYA ROEMMONTRI
  13. Lecturer NAPHATSARNAN PHASUKARRATCHAI
  14. Lecturer NOPPOL ARUNRAT
  15. Lecturer NAVAPORN KARNJANASIRANON
  16. Lecturer BOONLUE KACHENCHART
  17. Assistant Professor PARAMITA PUNWONG
  18. Lecturer PET PAKCHOTANON
  19. Lecturer PIANGJAI PEERAKIATKHAJOHN
  20. Lecturer POONPERM VARDHANABINDU
  21. Lecturer RATTANA BOONPRASERT
  22. Lecturer WITCHAYA RONGSAYAMANONT
  23. Lecturer HARIN SACHDEV
  24. Lecturer ALLAN SRIRATANA TABUCANON
  25. Associate Professor KITIKORN CHARMONDUSIT
  26. Associate Professor JARUWAN WONGTHANATE
  27. Associate Professor CHUMLONG ARUNLERTAREE
  28. Associate Professor NUANCHAN SINGKRAN
  29. Associate Professor NATHSUDA PUMIJUMNONG
  30. Associate Professor BENJAPHORN PRAPAGDEE
  31. Associate Professor PRAPEUT KERDSUEB
  32. Associate Professor RATTANAWAT CHAIYARAT
  33. Associate Professor SAYAM AROONSRIMORAKOT
  34. Associate Professor SURA PATTANAKIAT
  35. Associate Professor SUVALUCK SATUMANATPAN
  36. Assistant Professor KULVADEE KANSANTISUKMONGKOL
  37. Assistant Professor KOBKAEW MANOMAIPIBOON
  38. Assistant Professor PIJAK HINJIRANAN
  39. Lecturer NARIN BOONTANON
  40. Lecturer MONTHIRA YUTTITHAM